แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้
การงานอาชีพและเทคโนโลยี
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
รายวิชา
เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
ภาคเรียนที่ 2/2562
เรื่อง
การใช้งาน Microsoft
word 2010 เบื้องต้น เวลา 2 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ปัจจุบันคอมพิวเตอร์มีบทบาทสำคัญมากในการสร้างเอกสารประเภทข้อความ
เช่น การพิมพ์รายงาน จดหมาย นิตยาสาร และบันทึกข้อความ เป็นต้น
โปรแกรมที่จะต้องใช้เกี่ยวกับการพิมพ์เรียกว่า เวิร์ดโปรเซสซิง(Word Processing) ซึ่งส่วนใหญ่จะอยู่ในรูปของโปรแกรมสำเร็จรูป
เช่น โปรแกรมไมโครซอฟต์เวิร์ด (Microsoft Word ) เป็นโปรแกรมที่ได้รับความนิยมอย่างแพร่หลาย
เป็นโปรแกรมที่ใช้งานง่าย และมีความโดดเด่นในด้านการสร้างเอกสารได้ง่าย
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง ง 3.1 ม.3/3 ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศนำเสนองานในรูปแบบที่เหมาะสมกับลักษณะงาน
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความหมายของโปรแกรม Microsoft
word 2010 ได้
2. ใช้โปรแกรม Microsoft word 2010 ในการสร้างงานและการนำเสนองานได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
-ความหมายของซอฟต์แวร์
-
การเลือกซอฟต์แวร์ที่เหมาะสมกับลักษณะของงาน
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
3.2 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้
4.3 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
6. กิจกรรมการเรียนรู้
· วิธีสอนโดยใช้การสาธิต (Demonstration)
· วิธีการสอนโดยการลงมือปฏิบัติ (Practice)
ขั้นที่ 1
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ให้นักเรียนที่เคยใช้ Microsoft
word 2010 ออกมาเล่าเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรมให้เพื่อนฟัง พร้อมสาธิตการใช้งาน
2. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายถึงการใช้ซอฟต์แวร์ต่างๆในการสร้างงานและการนำเสนองาน
|
คำถามกระตุ้นความคิด
• นักเรียนเคยใช้โปรแกรมจัดการเอกสารหรือไม่
ถ้ามีจงยกตัวอย่าง
|
ขั้นที่ 2 ขั้นการสอน
1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่องการใช้งานโปรแกรม Microsoft word 2010 เบื้องต้น
2. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกัน กลุ่มละ 2 คน แล้วพร้อมตั้งชื่อกลุ่ม
3. ครูแจกใบความรู้ที่ 1 ให้นักเรียน
4. ครูสอนเนื้อหาเกี่ยวกับการใช้งานพร้อมสาธิตการใช้งานโปรแกรม
Microsoft
word 2010 แล้วให้นักเรียนปฏิบัติตามไปพร้อมๆกัน
5. ครูแจกใบงานที่ 1
6. ให้นักเรียนส่งตัวแทนกลุ่มมาหยิบฉลากในหัวข้อที่จะทำชิ้นงาน
7. เมื่อได้หัวข้อแล้วเริ่มทำชิ้นงานตามที่ครูมอบหมายให้
8. เมื่อทำชิ้นงานเสร็จ ครูนำเสนอชิ้นงานของนักเรียน
9. นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน
ขั้นที่3 ขั้นสรุป
1. นักเรียนทุกคนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม
Microsoft
word 2010
ขั้นที่4 ขั้นการฝึกฝนนักเรียน
1. นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน เรื่องการใช้งานโปรแกรม Microsoft Word 2010
เบื้องต้น
2. เฉลยแบบทดสอบก่อน/หลังเรียน
ขั้นที่5 ขั้นการนำไปใช้
1.
นักเรียนสามารถนำโปรแกรม
Microsoft Word 2010 ไปใช้พิมพ์เอกสาร รายงาน
โครงงานได้
2.
นักเรียนสามารถนำโปรแกรม
Microsoft Word 2010
ไปใช้ในการนำเสนองานได้ในรูปแบบของเอกสาร
7. การวัดและประเมินผล
วิธีการ
|
เครื่องมือ
|
เกณฑ์การประเมิน
|
ตรวจชิ้นงาน
|
ชิ้นงาน
|
ประเมินตามสภาพจริง
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายกลุ่ม
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายกลุ่ม
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน
|
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
|
ระดับคุณภาพอยู่ในเกณฑ์ดี
|
ตรวจแบบทดสอบก่อน/หลังเรียน
เรื่อง การใช้งานโปรแกรม Microsoft Word 2010เบื้องต้น
|
แบบทดสอบก่อน/หลังเรียน
เรื่องการใช้งานโปรแกรม Microsoft Word 2010 เบื้องต้น
|
(ประเมินตามสภาพจริง)
|
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1. ใบความรู้ที่1 เรื่อง การใช้งานโปรแกรม Microsoft Word 2010 เบื้องต้น
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1.
ห้องคอมพิวเตอร์
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
คำชี้แจง : ให้ ผู้สอน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลำดับที่
|
ชื่อ-สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
|
ความตั้งใจในการทำงาน
|
ความ
รับผิดชอบ
|
การตรงต่อเวลา
|
ความสะอาดเรียบร้อย
|
ผลสำเร็จของงาน
|
รวม
20 คะแนน
|
|||||||||||||||
4
|
3
|
2
|
1
|
4
|
3
|
2
|
1
|
4
|
3
|
2
|
1
|
4
|
3
|
2
|
1
|
4
|
3
|
2
|
1
|
|||
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
18 - 20
|
ดีมาก
|
||
14 - 17
|
ดี
|
||
10 - 13
|
พอใช้
|
||
ต่ำกว่า 10
|
ปรับปรุง
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
คำชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน
แล้วขีด ü ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลำดับที่
|
ชื่อ-สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
|
ความร่วมมือกันทำกิจกรรม
|
การแสดงความคิดเห็น
|
การรับฟังความคิดเห็น
|
การตั้งใจทำงาน
|
การแก้ไขปัญหา/หรือปรับปรุงผลงานกลุ่ม
|
รวม
20 คะแนน
|
|||||||||||||||
4
|
3
|
2
|
1
|
4
|
3
|
2
|
1
|
4
|
3
|
2
|
1
|
4
|
3
|
2
|
1
|
4
|
3
|
2
|
1
|
|||
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
18 - 20
|
ดีมาก
|
||
14 - 17
|
ดี
|
||
10 - 13
|
พอใช้
|
||
ต่ำกว่า 10
|
ปรับปรุง
|
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คำชี้แจง : ให้ ผู้สอน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงในช่องที่ตรงกับ
ระดับคะแนน
คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ด้าน
|
รายการประเมิน
|
ระดับคะแนน
|
|||
4
|
3
|
2
|
1
|
||
1. มีวินัย
รับผิดชอบ
|
1.1 ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ
ข้อบังคับของครอบครัว
และโรงเรียน ไม่ละเมิดสิทธิของผู้อื่น
ตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรม
ต่างๆ ในชีวิตประจำวัน
และรับผิดชอบในการทำงาน
|
||||
2.
ใฝ่เรียนรู้
|
2.1 แสวงหาข้อมูลจากแหล่งการเรียนรู้ต่างๆ
|
||||
2.2 มีการจดบันทึกความรู้อย่างเป็นระบบ
|
|||||
2.3 สรุปความรู้ได้อย่างมีเหตุผล
|
|||||
3.
มุ่งมั่นในการทำงาน
|
3.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
|
||||
3.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานสำเร็จ
|
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
แบบทดสอบหลังเรียน
|
วิชา
เทคโนโลยีสารสนเทศ
|
หน่วยการเรียนรู้ที่
5 การใช้งาน Microsoft Word
2010 เวลาเรียน
2 ชั่วโมง
|
คำชี้แจ้ง ให้นักเรียนเลือกคําตอบที่ถูกที่สุดเพียง 1 ข้อ โดยทําเครื่องหมาย × ลงในกระดาษคําตอบ จํานวน 10 ข้อ 10 คะแนน ใช้เวลา 15 นาที
1.
โปรแกรม Microsoft Word 2010
จัดเป็นโปรแกรมประเภทใด
ก. วาดรูป
ข. พิมพ์เอกสาร
ค. คำนวณ
ง.
นำเสนองานออนไลน์
2.
ข้อใดเรียงลำดับการเริ่มงานโปรแกรม Microsoft
Word 2010 ได้ถูกต้อง
ก. Start >
Program > Microsoft office > Microsoft Word 2010
ข. Start >
Program > Microsoft Word 2010 >Microsoft
office
ค. Start >
Microsoft office >Program > Microsoft
Word 2010
ง.
Start
> Microsoft Word 2010>Program > Microsoft office
3.
ข้อใดคือหน้าที่ของแถบสถานะ (Status Bar) บนหน้าจอโปรแกรม Microsoft Word 2010
ก. แสดงวันที่และเวลาของระบบ
ข. แสดงความกว้างยาวของเอกสาร
ค. แสดงชื่อโปรแกรมและชื่อแฟ้มเอกสารที่กำลังเปิดใช้งานอยู่
ง.
เป็นส่วนที่ใช้แสดงจำนวนหน้ากระดาษและจำนวนตัวอักษรที่ใช้ในเอกสาร
4.
การทำให้ตัวอักษรหนาขึ้นควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก. 

ข. 

ค. 

ง.


5.
การจัดข้อความชิดซ้ายควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก. 

ข. 

ค. 

ง.


6.
ถ้าต้องการใส่ขอบหน้ากระดาษให้เอกสารควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก.
ข. 


ค.
ง.


7. การตั้งค่าหน้ากระดาษแนวตั้ง
และแนวนอนควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก.
ข. 


ค.
ง. 


8.
วิธีการสร้างรูปร่างอัตโนมัติควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก.
ข. 


ค.
ง. 


9. “Save”
เป็นคำสั่งใช้ทำอะไร
ก. บันทึกแฟ้มข้อมูล
ข. เปิดแฟ้มข้อมูล
ค. แก้ไขแฟ้มข้อมูล
ง. ลบแฟ้มข้อมูล
10. คำสั่ง Save As ใช้ในกรณีใด
ก. บันทึกลงไฟล์ชื่อเดิม
ข. บันทึกเป็นไฟล์ชื่ออื่น
ค. เปลี่ยนชื่อไฟล์เป็นชื่อใหม่
ง. ลบไฟล์เก่าทิ้ง
แบบทดสอบหลังเรียน
|
|
วิชา
เทคโนโลยีสารสนเทศ
|
|
หน่วยการเรียนรู้ที่
5 การใช้งาน Microsoft Word
2010 เวลาเรียน 2 ชั่วโมง
|
คําชี้แจง
ให้นักเรียนเลือกคําตอบที่ถูกที่สุดเพียง 1 ข้อ โดยทําเครื่องหมาย × ลงในกระดาษคําตอบ จํานวน 10ข้อ 20 คะแนน ใช้เวลา 20 นาที
1.
โปรแกรม Microsoft Word 2010
จัดเป็นโปรแกรมประเภทใด
ก. วาดรูป
ข. พิมพ์เอกสาร
ค. คำนวณ
ง.
นำเสนองานออนไลน์
2.
ข้อใดเรียงลำดับการเริ่มงานโปรแกรม Microsoft
Word 2010 ได้ถูกต้อง
ก. Start >
Program > Microsoft office > Microsoft Word 2010
ข. Start >
Program > Microsoft Word 2010 >Microsoft
office
ค. Start >
Microsoft office >Program > Microsoft
Word 2010
ง.
Start
> Microsoft Word 2010>Program > Microsoft office
3.
ข้อใดคือหน้าที่ของแถบสถานะ (Status Bar) บนหน้าจอโปรแกรม Microsoft Word 2010
ก. แสดงวันที่และเวลาของระบบ
ข. แสดงความกว้างยาวของเอกสาร
ค. แสดงชื่อโปรแกรมและชื่อแฟ้มเอกสารที่กำลังเปิดใช้งานอยู่
ง.
เป็นส่วนที่ใช้แสดงจำนวนหน้ากระดาษและจำนวนตัวอักษรที่ใช้ในเอกสาร
4.
การทำให้ตัวอักษรหนาขึ้นควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก. 

ข. 

ค. 

ง.


5.
การจัดข้อความชิดซ้ายควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก. 

ข. 

ค. 

ง.


6.
ถ้าต้องการใส่ขอบหน้ากระดาษให้เอกสารควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก.
ข. 


ค.
ง.


7. การตั้งค่าหน้ากระดาษแนวตั้ง
และแนวนอนควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก.
ข. 


ค.
ง. 


8.
วิธีการสร้างรูปร่างอัตโนมัติควรใช้ปุ่มคำสั่งใด
ก.
ข. 


ค.
ง. 


9. “Save”
เป็นคำสั่งใช้ทำอะไร
ก. บันทึกแฟ้มข้อมูล
ข. เปิดแฟ้มข้อมูล
ค. แก้ไขแฟ้มข้อมูล
ง. ลบแฟ้มข้อมูล
10. คำสั่ง Save As ใช้ในกรณีใด
ก. บันทึกลงไฟล์ชื่อเดิม
ข.
บันทึกเป็นไฟล์ชื่ออื่น
ค. เปลี่ยนชื่อไฟล์เป็นชื่อใหม่
ง. ลบไฟล์เก่าทิ้ง
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น